วันศุกร์ที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2556
แผนการจัดการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ศิลปะเรื่อง ภาษาท่าทางนาฏศิลป์ไทย
กลุ่มสาระการเรียนรู้ศิลปะ รหัสวิชา ศ 13101 หน่วยการเรียนรู้ที่ 8
หลักและวิธีการปฏิบัตินาฏศิลป์
เรื่อง ภาษาท่าทางนาฏศิลป์ไทย
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556 เวลาเรียน 1
ชั่วโมง
สอนวันพูธ ที่ 5 เดือนมิถุนายน
พ.ศ. 2556 เวลา 13.25 -14.15 น.
ครูผู้สอน น.ส.พรสวรรค์ ชาวน้ำ
“”””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””””
สาระที่
แผนการจัดการเรียนรู้ที่
12 ภาษาท่าทางนาฏศิลป์
มาตรฐานที่
มาตรฐานที่ 3.1 เข้าใจและแสดงออกทางนาฏศิลป์อย่างสร้างสรรค์
วิเคราะห์ วิพากษ์วิจารณ์คุณค่านาฏศิลป์ ถ่ายทอดความรู้สึก ความคิดอย่างอิสระ
ชื่นชมและประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้
ตัวชี้วัด
มฐ.ศ 3.1 การแสดงท่าทางเพื่อสื่อความหมายแทนคำพูด
จุดประสงค์การเรียนรู้ตัวชี้วัด
1.อธิบายเกี่ยวกับภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยที่ตนเองชื่นชอบได้ (K)
2.ปฏิบัติภาษาท่าทางนาฏศิลป์ไทยได้สวยงาม
(P)
3.ชื่นชมการปฏิบัติภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยที่สวยงาม (A)
สาระการเรียนรู้
ความรู้
ภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทย: รัก ดีใจ เขินอาย ตัวเรา
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน รักความเป็นไทย
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1.ครูนำบัตรคำให้นักเรียนดูและปฏิบัติท่าเลียนแบบคนและสัตว์ในภาพจิตนาการของตนเองทีละใบ
|
|
|
|
|
|
จากนั้นใช้คำถามเพื่อให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับผลการปฏิบัติดังกล่าว
ดังนี้
-
นักเรียนชอบปฏิบัติท่าทางเลียนแบบคนและสัตว์ชนิดใดมากที่สุด
-
นักเรียนปฏิบัติท่าทางเลียนแบบคนและสัตว์ชนิดใดได้เหมือนที่สุด
-
นักเรียนรู้สึกอย่างไรเมื่อได้ปฏิบัติท่าทางเลียนแบบคนและสัตว์ในบัตรคำ
ขั้นสอน
2.ครูอธิบายเกี่ยวกับท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยให้นักเรียนฟังและสาธิตท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยที่ถูกต้องตามท่าในบัตรคำที่ให้นักเรียนดูและปฏิบัติตามทีละท่า
โดยมีครูดูแลและให้คำแนะนำอย่างใกล้ชิดจนทุกคนสามารถทำได้ถูกต้อง และครูใช้คำถามเพื่อให้นักเรียนแสดงความคิกเห็นเกี่ยวกับผลปฏิบัติภาษาท่าทางนาฏศิลป์ไทยของตนเอง
ดังนี้
-
นักเรียนสามารถแสดงภาษาท่ารำทางด้านนาฏศิลป์ไทยท่ารัก ได้ในระดับใด
(ดี/พอใช้/ควรปรับปรุง)
-
นักเรียนสามารถแสดงภาษาท่ารำทางด้านนาฏศิลป์ไทยท่าดีใจ ได้ในระดับใด
(ดี/พอใช้/ควรปรับปรุง)
-
นักเรียนสามารถแสดงภาษาท่ารำทางด้านนาฏศิลป์ไทยท่าอาย ได้ในระดับใด
(ดี/พอใช้/ควรปรับปรุง)
-
นักเรียนสามรถแสดงภาษาท่ารำทางด้านนาฏศิลป์ไทยท่าลิง ได้ในระดับใด (ดี/พอใช้/ควรปรับปรุง)
-
นักเรียนสามารถแสดงภาษาท่ารำทางด้านนาฏศิลป์ไทยท่านก ได้ในระดับใด (ดี/พอใช้/ควรปรับปรุง)
-
นักเรียนสามารถแสดงภาษาท่ารำทางด้านนาฏศิลป์ไทยท่าปลา ได้ในระดับใด
(ดี/พอใช้/ควรปรับปรุง)
จากนั้นครูให้คำแนะนำเพิ่มเติมแก่นักเรียนที่มีผลการปฏิบัติภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ในระดับพอใช้และควรปรับปรุง
เพื่อให้เป็นแนวทางการพัฒนาผลการปฏิบัติภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยของตนเองให้ดีขึ้น
3.ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มออกเป็นกลุ่มละ 4 กลุ่ม
กลุ่มละเท่าๆกันแล้วให้นักเรียนเล่นเกมจับกลุ่มรู้ภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยโดยวิธีการเล่นและขั้นตอนดังนี้
|
|
|
|
|
|
ครูอธิบายการเล่นเกมให้นักเรียนฟัง ดังนี้
-
ให้นักเรียนส่งตัวแทนออกมาหน้าชั้นเรียนทีละกลุ่ม กลุ่มละ 1 คน โดยจับบัตรคำที่ครูเตรียมให้ 1 ใบ และปฏิบัติท่ารำให้เพื่อนในกลุ่มตอบ กลุ่มใดตอบถูกได้ 1 คะแนน
กลุ่มใดตอบผิดกลุ่มอื่นมีสิทธิ์เล่นในข้อนี้ต่อไป กลุ่มที่ได้คะแนนมากที่สุดเป็นผู้ชนะ
-
กลุ่มที่ชนะออกมาแสดงภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยทั้ง 6 ท่าทำให้เพื่อนดูและตรวจสอบความถูกต้อง
-
จากนั้นให้นักเรียนทุกคนแสดงท่ารำตามภาษาท่าทางนาฏศิลป์ไทยในบัตรคำทีละท่าพร้อมๆกัน
ขั้นสรุป
4.ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยที่ตนเองชอบโดยครูใช้คำถามดังนี้
- ภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยที่นักเรียนชื่นชอบมากที่สุดคือภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยท่าใด(ตัวอย่างคำตอบ
ภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยท่าดีใจ)
-
เพราะเหตุใดนักเรียนจึงชอบภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยดังกล่าว (ตัวอย่างคำตอบ
เพราะสามารถปฏิบัติได้ถูกต้องสวยงาม)
5.ให้นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ดังนี้
ภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทยเป็นการแสดงท่าทางการรำอย่างมีรูปแบบที่เรานิยมใช้ท่าทีเป็นนาฏศิลป์สื่อความหมายให้แก่ผู้ชมได้เข้าใจในเรื่องราวที่ต้องการสื่อได้ตรงกันและมีความอ่อนช้อย
งดงาม น่าประทับใจเมื่อได้ชม
6.ให้นักเรียนร่วมแสดงความคิดเห็น
โดยครูใช้คำถามดังนี้
-
การปฏิบัติภาษาท่าทางนาฏศิลป์ไทยได้ถูกต้องสวยงามมีประโยชน์ต่อการแสดงนาฏศิลป์ไทยอย่างไร
7.ให้นักเรียนทำใบงานที่ 2
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1.บัตรคำ
2.เกมจับกลุ่มรู้ภาษาท่ารำทางนาฏศิลป์ไทย
3.ใบงานที่ 2
การวัดผลและประเมินผล
1.อธิบายเกี่ยวกับความหมายภาษาท่าทางนาฏศิลป์ไทย
2.แสดงท่าภาษาท่าทางนาฏศิลป์ไทย
บันทึกหลังสอน
............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ปัญหาและอุปสรรค
.............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
แนวทางการแก้ไข
................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ.....................................................ครูผู้สอน
( นางสาวพรสวรรค์ ชาวน้ำ )
วันที่สอน...............................................
ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของผู้บริหาร
................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ.....................................................ผู้ตรวจ
( นางจงกลณี กาญจนวิรัช )
วันที่ตรวจงาน.......................................
วันจันทร์ที่ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2556
อ้างอิง
ผู้จัดทำขอขอบคุณข้อมูลจาก
คุณครู มัลลิกา สุทธิสถิตย์
โรงเรียนบ้านคลองกะพง จันทบุรี
ภาพเคลื่อนใหวโดย คุณครู ทัศนีย์ เทียมศรี
อ้างอิงข้อมูล
http://www.thaigoodview.com/ library/teachershow/ chanthaburi/mallika_s/ Art_Thaidance_06/index.html...
อ้างอิงรูปภาพ
http://magic.igetweb.com/ index.php?mo=12&catid=103069
อ้างสื่่อเคลื่อนใหว
http://www.youtube.com/ watch?v=LWEpdwDAQZs
คุณครู มัลลิกา สุทธิสถิตย์
โรงเรียนบ้านคลองกะพง จันทบุรี
ภาพเคลื่อนใหวโดย คุณครู ทัศนีย์ เทียมศรี
อ้างอิงข้อมูล
http://www.thaigoodview.com/
อ้างอิงรูปภาพ
http://magic.igetweb.com/
อ้างสื่่อเคลื่อนใหว
http://www.youtube.com/
แบบทดสอบหลังเรียน
คำชี้แจง
ให้นักเรียนเลือกคำตอบที่ถูกต้องที่สุด
1. การกำมือขวา ปาดมือลงบนมือซ้ายระดับเอว
มีความหมายว่าอย่างไร2. ท่ารำแบบใด มักไม่ค่อยมีปรากฎในตัวนาง
- ก. การยกเท้า
ข. การยกข้าง
ค. การจีบ
ง. การตั้งวง
- ก. การจีบ
ข. การถัดเท้า
ค. การยกเท้า
ง. การประเท้า
- ก. ธูป
ข. แว่นเทียน
ค. ดอกไม้
ง. พัด
- ก. เป่าเทียนให้ดับ
ข. เอียงตัวไปทางซ้าย
ค. ยืนถือเทียนสองมือ
ง. คุกเข่าลงจับแว่นเทียน
- ก. หน้าผาก
ข. ใบหู
ค. จมูก
ง. ปาก
- ก. งานสวดศพ
ข. งานปีใหม่
ค. งานเลี้ยงต้อนรับ
ง. งานทอดผ้าป่า
- ก. จีบคว่ำ
ข จีบหงาย
ค. จีบปรกหน้า
ง. จีบปรกข้าง
- ก. การตบเท้าต้องย่อเข่า
ข. การประเท้าไม่ต้องย่อเข่า
ค. การตบเท้าไม่ต้องยกเท้าขึ้น
ง. การประเท้าไม่ต้องยกเท้าขึ้น
- ก. รูปร่างผู้รำ
ข. การแต่งกาย
ค. ความปลอดภัย
ง. ความพร้อมเพรียง
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)